เพลงเด็กอนุบาล คำคล้องจอง ปริศนาคำทายที่เกี่ยวเด็กปฐมวัย
Untitled Document

โปรดอ่าน! กรุณาอย่านำไฟล์ที่ฝากไว้ที่อื่นมาวาง link ในนี้ เพราะ เว็บที่รับฝากไฟล์อาจมีข้อความและรูปภาพที่ไม่เหมาะสมกับเด็ก ท่านสามารถ Upload ไฟล์ในขณะโพสต์ได้ โดยเลือกที่ +ตัวเลือกเพิ่มเติม ที่อยู่ด้านล่าง และเลือกไฟล์ที่ต้องการ (1 ไฟล์/1 โพสต์) ระบบจะแสดงไฟล์ของท่านให้เพื่อนสมาชิกคลิ๊กได้เอง

ผู้เขียน หัวข้อ: เพลงเด็กอนุบาล คำคล้องจอง ปริศนาคำทายที่เกี่ยวเด็กปฐมวัย  (อ่าน 117808 ครั้ง)

Pokin

• บุคคลทั่วไป

ผมมีเพลง MOZARD สำหรับเด็ก ครบชุดพร้อมวิธีฟังมีน้องคนไหนอยากฟังมั้ยครับ

wanida-51

• บุคคลทั่วไป

คุณ eating อยากได้เพลงบ้างคะ  ส่งให้หน่อยนะคะ  ขอบคุณมากคะ wanida-51@hotmail.com

eating

• Newbie
  • *

คุณ kanaree , wanida-51 , 0892613817 ส่งให้แล้วคะ

jaeya

• Newbie
  • *

เรียน คุณ eating อยากได้เพลงบ้าง  ส่งให้หน่อยนะคะ  ขอบคุณค่ะ ที่   jaeya@thaimail.com

eating

• Newbie
  • *

เดี๋ยวส่งให้คะคุณ jaeya  แต่ถ้าสนใจเพลงสนุกๆ และนิทานสำหรับเด็ก เพิ่มเติมตามไปโหลดต่อที่นี่เลยค่ะ

http://www.karn.tv/webboard/article.aspx?no=366

Theanhom2548

• Newbie
  • *

เย้ เย้ ได้เพลงไปร้องแล้ว  ขอบคุณค่ะแม่น้องกานต์

eating

• Newbie
  • *

คุณ jaeya ส่งทางเมลล์ให้ไม่ผ่านอะคะ ตามไปโหลดลิ้งค์ที่ให้เลยค่ะ มีเพลงแม่ร้องลูกเล่นด้วย

http://www.karn.tv/webboard/article.aspx?no=366

korrapin

• Newbie
  • *

เรียน คุณ eating อยากได้เพลงบ้าง  ส่งให้หน่อยนะคะ  ขอบคุณค่ะ korrapin.api@nissan.co.th

eating

• Newbie
  • *

สวัสดีค่ะ...คุณ korrapin และท่านอื่นที่สนใจเพลงแม่ร้อง ลูกเล่น 1-2 มีหลายเพลง เช่น กุ๊ก กุ๊ก ไก่ , จับปูดำ , จันทร์เอ๋ยจันทร์เจ้า , จ้ำจี้ผลไม้ เป็นต้น

มีให้โหลดในกระทู้นี้แล้วคะ

http://www.karn.tv/webboard/Article.aspx?no=366

แล้วยังมีเพลงอื่นๆ และนิทานให้โหลดกันด้วยนะคะ ตามกันไปเลยจ้า

avarint

• Newbie
  • *

1.เพลงลูกหมู

ในเช้าแจ่มใสวันหนึ่งซึ่งเป็นวันน้ำนอง ลูกหมูก็อยากจะลอง ๆเล่นโคลน แต่แล้วก็ต้องคันเท้าพยาธิไซเท้าของมัน ลูกหมูคิดได้เร็วพลันรีบป้องกันทันที จึงทำรองเท้าด้วยไม้เชือกเป็นสายชั้นดี เร็วมาช่วยกันซิจะได้ของดีเสียงดังกับ กิ๊บ กับ   กับ กิ๊บ กับ   กับ กิ๊บ กับ กิ๊บ กับ กิ๊บกับ

มาฟังเสียงฉันเดินซิ ๆ ๆ ๆ ๆ

กับ กิ๊บ กับ   กับ กิ๊บ กับ   กับ กิ๊บ กับ กิ๊บ กับ กิ๊บกับ  

2.เพลงฝน

ซ่า ซ่า ซ่า ฝนตกลงมากระเด็นเป็นฝอยเด็ก เด็ก หลบฝนกันหน่อยเด็ก เด็ก หลบฝนกันหน่อยฝนเพียงเล็กน้องจะเป็นหวัดเอ๋ยฮัด เช้ย  ฮัด เช้ย ฮัด เช้ย 

3.เพลงโด เร มี

โดเป็นเสียงชั้นที่หนึ่งแล้วจึงเลื่อนไปเสียงเร มีเป็นเสียงมีเสน่ห์รวมกันสวยเก๋เป็นโด เร มีโด เร มี มี เร โดโอ้โหขอฟังอีกทีโด เร มี มี เร โด  

4.เพลงนับเลข

โน้นนกบินมาลิ๊บๆ

นกกระจิบ 1 2 3 4 5

อีกฝูงบินล่องลอยมา6 7 8 9 10 ตัว  

5.เพลงกาต้มน้ำ

ฉันคือกาต้มน้ำน้อยอ้วนม่อต้อนี้คือหูของฉัน นี้คืออวยตางอยามเมื่อน้ำกำลังเดือด ฉันร้อง ฮอยกฉันลงแล้วก็ชงฉันหน่อยยกฉันลงแล้วก็ชงฉันหน่อย  

6.เพลงสามเหลื่ยม สี่เหลื่ยม วงกลม

สามเหลื่ยม สี่เหลื่ยม วงกลม

ครูบรรจงให้หนูรู้จัก

เด็กๆหนูช่างน่ารัก

เรามารู้จัก สามเหลื่ยม สี่เหลื่ยม วงกลม  

7.เพลงนาฬิกา

ต๊อก ติ๊ก ต๊อก ต๊อก ติ๊ก ต๊อก

เขาบอกว่าฉันเป็นนาฬิกาเดินวนไปเวียนมา ๆ

พอถึงเวลาก็ร้อง ติ๊ก ต๊อก

8.เพลงสวัสดี

สวัสดีแบบไทย ๆแล้วก็ไปแบบสากลสวัสดีทุกๆคน

แบบสากลแล้วก็แบบไทย

9.เพลงสวัสดี ขอบคุณ และขอโทษ

เมื่อเจอกันเราทักกันสวัสดี   สวัสดีครับ/สวัสดีค่ะ

เมื่อผิดพลั้งขออภัยขอโทษที   ขอโทษครับ/ขอโทษค่ะ

เมื่อจากกันยกมือไหว้สวัสดี   สวัสดีครับ/สวัสดีค่ะ

เมื่อใครมีจิตไมตรีขอขอบคุณ   ขอบคุณครับ/ขอบคุณค่ะ

10.เพลงเข้าแถว

เข้าแถว เข้าแถว อย่าล้ำแนวยืนเรียงกันอย่ามั่วแชร์เชือนเดินตามเพื่อนให้ทันระวังจะเดินชนกัน  

เข้าแถวเร็วพลันว่องไว 

avarint

• Newbie
  • *

1.เพลงต้นไม้

ต้นไม้นั้นมีชีวิต   อย่าได้คิดไปตัดต้นไม้

ต้นไม้จะเสียใจ   ต้นไม้จะเสียใจ

ยืนร้องไห้ ...ฮือ...ฮือ

2.เพลงปลาวาฬ

ปลาวาฬพ่นน้ำเป็นฝอย

ปลาเล็กปลาน้อยว่ายน้ำตามมา

ปลาวาฬนับ 1 2 3

ปลาวาฬนับ 1 2 3

ใครว่ายตามมาปลาวาฬจับตัว

3.เพลงกระซิบ

กระซิบ กระซิบ บอกต่อต่อกันไป หนูหนูเงียบเร็วไว เราจะไม่เสียงดัง

4.เพลงกำมือ

กำมือขึ้นแล้วหมุนหมุน

ชูมือขึ้นโบกไปมา ( ซ้ำ)

กางแขนขึ้นและลง

พับแขนเอามือแตะไหล่

กางแขนขึ้นและลง

ชูขึ้นตรงหมุนไปรอบตัว

5.เพลงกินผักผลไม้

กินผักผลไม้ทำให้แข็งแรง

แก้มก็แดงน่ารักหนักหนา

ไก่ไข่นมเนื้อหมูปูปลา

กินแล้วแกล้วกล้าเติบโตว่องไว

6.เพลงเก็บของ

เก็บ เก็บ เก็บ

มาช่วยกันเก็บของที

เร็วคนดี

มาเก้บเข้าที่กันเอย

avarint

• Newbie
  • *

ยังมีอีกมากมายเพลงสำหรับเด็กถ้าว่างๆจะเอาเนื้อพร้อมเพลงมาลงให้นะคะ

avarint

• Newbie
  • *

ถ้าประเภทคำคล้องจองก็มีนะคะเช่น

1.สวัสดีครูขา  หนูมาแต่เช้า  ก่อนโรงเรียนเข้า  มาเช้าใจสบาย  ครูเฝ้ายืนคอย  เด็กน้อยหญิงชาย  เข้าแถวเรียงราย  เราไหว้ครูเรา...

2.อย่าปล่อยเล็บยาว  เหมือนดังแมวหง่าว   คอยจ้องจับหนู  ขี้เล็บปล่อยไว้   มันไม่หน้าดู   ต้องหมั่นเช็ดถู   ทุกเช้าและเย็น...

3.หมูอ้อนตัวใหญ่   เลี้ยงไว้ในคอก   กินจุไม่หยอก  มื้อละหลายถัง   กินแล้วก็นอน   พักผ่อนจริงจัง  อยู่ในคอกขัง   ชั่งขายรายตัว...

เป็นต้น

pomin

• Newbie
  • *

ของลูกสาวตอนเรียน อ.1 ค่ะ

1.เพลงดอกไม้

ริมหน้าต่าง  มีดอกไม้

แดงบานใหญ่หอมดีจัง

2.เพลงหนอน

ตัวอะไร คลานดึบ ดึ๊บๆ

ดูง่วงนอนก็หนอนไงเธอ

(ร้องต่อกันทั้ง 2 เพลงก็สนุกดีนะคะ)

3.เพลงรถไฟ

ฉัก ฉึก ฉัก ฉัก ฉึก ฉัก นั่นอะไรเสียงดัง

ฉัก ฉึก ฉัก ฉัก ฉึก ฉัก ออก ขบวนรถไฟ

4.เพลงกบ

กบกระโดดไปมา และมาร้องเพลงกบด้วยกัน(ซ้ำค่ะ)

กบมันร้อง อบ อบ กับมันร้อง อ๊บ อ๊บ (ซ้ำค่ะ)

5.เพลงหอยทาก

เหนื่อย เหนื่อย เหนื่อย บ้างไหม    เธอหน่ะไปไหนมา

เดิน เดิน เดิน ช้า ช้า                  ท่าทางของจะหนัก(ท่อนนี้ไม่แน่ใจว่าถูกรึป่าว จำลูกมาอีกที)

บอก บอก หน่อยได้ไหม             ฉันยังไม่รู้จัก

เธอ เธอ เธอ ไช่ไหม                  ที่คนเรียกหอยทาก 

มีเยอะแยะค่ะแต่จำไม่ค่อยได้ เอาไป 5 เพลงก่อน เดี่ยวจะโดนลิขสิทธิ์ค่ะ (เป็นเพลงที่ลูกเรียนของดนตรีมีฟ้า

แต่เรียนในหลักสูตรของโรงเรียน ค่ะ)  ดนตรี และเสียงเพลง กล่อมเกลาให้เด็กร่าเริง อ่อนโยน และมีสมาธิ

ความสุขของเด็กเริ่มต้นได้จาก ดนตรีและเสียงเพลงค่ะ 

mainoi

• Newbie
  • *

ขอบคุณค่ะคุณ avarint + คุณ  pomin

มากมายนะค่ะ