เพลงเด็กอนุบาล คำคล้องจอง ปริศนาคำทายที่เกี่ยวเด็กปฐมวัย
Untitled Document

โปรดอ่าน! กรุณาอย่านำไฟล์ที่ฝากไว้ที่อื่นมาวาง link ในนี้ เพราะ เว็บที่รับฝากไฟล์อาจมีข้อความและรูปภาพที่ไม่เหมาะสมกับเด็ก ท่านสามารถ Upload ไฟล์ในขณะโพสต์ได้ โดยเลือกที่ +ตัวเลือกเพิ่มเติม ที่อยู่ด้านล่าง และเลือกไฟล์ที่ต้องการ (1 ไฟล์/1 โพสต์) ระบบจะแสดงไฟล์ของท่านให้เพื่อนสมาชิกคลิ๊กได้เอง

ผู้เขียน หัวข้อ: เพลงเด็กอนุบาล คำคล้องจอง ปริศนาคำทายที่เกี่ยวเด็กปฐมวัย  (อ่าน 135369 ครั้ง)

mainoi

• Newbie
  • *

ใครมีเพลงอนุบาลที่ร้องกันที่โรงเรียน

คำคล้องจองที่ร้องกันที่โรงเรียน

ปริศนาคำทายที่ครูปฐมวัยใช้สอน

เช่น ปริศนาคณิตศาสตร์

อะไรเอยเดินแล้วไม่ตาย

เฉลย   นาฬิกา

ใครมีช่วยหน่อยนะค่ะ

น้องปลื้ม

• Newbie
  • *

เพลงนี้ปลื้มร้องให้ฟังตั้งแต่เข้าเรียน อ.1 เพลงต้นไม้

ต้นไม้มันมีชีวิต  อย่าคิดไปตัดต้นไม้

ต้นไม้จะเสียใจ จะร้องไห้ แง๊ แง แง แง่

และมีอีกหลาย ๆ เพลง เดี๋ยวต้องกลับไปดู sheet ของน้องปลื้มก่อนนะคะ

mainoi

• Newbie
  • *

ขอบคุณน้องปลื้มมากค่ะ

พี่ได้เพลงเพิ่มขึ้นอีก 1 เพลงล่ะ

แม่น้องกานต์

• Administrator
  • Sr. Member

คุณ mainoi อยู่ลำปางใช่ป่ะคะ กานต์ก็มีบ้านคุณตา-คุณยายอยู่ที่ลำปางนะ  "ชื่อไร่ชวนฝัน" อ.เมือง ปกติจะไปเที่ยวปีละครั้งตอนปิดเทอมค่ะ

ที่ รร.น้องกานต์ จะให้เด็กๆทำสมาธิด้วยเพลง ดอกไม้บาน ก่อนเริ่มเรียนค่ะ

เพลงดอกไม้บาน

ลมหายใจเข้าลมหายใจออก  ดั่งดอกไม้บาน

ภูผาใหญ่กว้าง ดั่งสายน้ำฉ่ำเย็น ดังนภากาศ...อันบางเบา

ฮืม..ฮืม..ฮืม

แถมเพลง กล้วย

กล้วย กล้วย กล้วย  กล้วยไทยนั้นมีหลายชนิด

กล้วยทับ กล้วยทับ กล้วยทับ

กล้วยหนีบ กล้วยหนีบ กล้วยหนีบ

กล้วยตาก กล้วยตาก กล้วยตาก

และอันนี้สนุกมาก.. เพลงหนอน

หนอนตัวใหญ่ๆ ใครจับได้ กระดึ๊บ..กระดึ๊บ

หนอนตัวเล็กๆ ชอบกินเค้ก กระดึ๊บ..กระดึ๊บ

หนอนตัวยาวๆ ชอบกินข้าว กระดึ๊บ..กระดึ๊บ

เราก็มาร้องเล่นกับลูก ให้เค้าฝึกหาคำคล้องจองกับที่เราตั้ง เช่น หนอนตัวอ้วนๆ , หนอนตัวดำๆ , หนอนตัวสีเขียว , หนอนตัวกลมๆ ฯลฯ

ลูกก็ต้องคิดมาว่าจะให้หนอนชอบกินอะไร จึงจะมีสัมผัส คล้องจองกัน  ..เล่นกันได้ทั้งวันเลย ;)

wasana junta

• บุคคลทั่วไป

ใครมีเพลงอนุบาลที่ร้องกันที่โรงเรียน

คำคล้องจองที่ร้องกันที่โรงเรียนขอบ้างนะ

mainoi

• Newbie
  • *

ค่ะ

mainoi มีบ้านอยู่ที่ลำปาง

อยู่ที่หน้าหลวงพ่อเกษม

ถ้ามาลำปางก็แวะเที่ยวที่

หลวงเกษมได้ค่ะ

ขอบคุณค่ะสำหรับเพลง 3 เพลง

ครูอิ๋ว

เพลงตัวหนอนค่ะ ใช้สำหรับสอนเรื่องวงจรชีวิตของผีเสื้อ

ต้วมต้วมเตี้ยมเตี้ยม ออกมาจากไข่ เจ้าหนอนตัวใหญ่ลูกใครกันหนอ

กระดื๊บ ๆไป กระดี๊บๆไป บนใบไม้อ่อน กัดกิน กิน แล้วก็นอน แล้วเจ้าหนอนก็ชักใยหุ้มตัว

กระดื๊บ ๆไป กระดี๊บๆไป

เพลงแม่ดำค่ะ

ฝนตกพรำ ๆ แม่ดำกางร่ม แกเดินก้ม ๆ อยู่ข้างกำแพง ประเดี๋ยวแดดออก ไปบอกพ่อแดง ฉันไม่มีแรง หุบร่มให้ที

เพลง ก.ไก่ แต่ค่อนข้างจะยาว หากอยากได้ ขออีเมล์ด้วยค่ะ

ก.ไก่มันขันเช้า ๆ ข.ไข่เราใช้ทำอาหาร ฃ.ขวด ลวดลายสวยงาม ค.ควายย่ำเท้ากลางทุ่งนา

พอดีว่าเคยเป็นครูอนุบาลน่ะค่ะติดต่อ ทางอีเมล์ได้ค่ะ aten1508@hotmail.com

poohka

อยากได้มั้งจังเพลงที่เด็กอนุบาลร้องในโรงเรียน ขอความอนุเคราะห์ ส่งมาได้ที่ 50/28 ถ.กสิกรทุ่งสร้าง อ.เมืองจ.ขอนแก่น 40000 ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

mainoi

• Newbie
  • *

ขอบคุณนะค่ะคุณฮาร์เล่ย์

เจ้าของกระทู่

นางสาว  สุชานันท์  พรหมขันธ์

689/88 หมู่บ้านลำปางวิวล์  หมู่11

ถนนลำปาง - แจ้ห่ม  ตำบลต้นธงชัย 

อำเภอเมือง  จังหวัดลำปาง

52000

รบกวนช่วยตอบกลับมาว่าส่งมาแล้วนะค่ะ

mainoi

• Newbie
  • *

ขอบคุณค่ะ

คุณ jimmy  กับ คุณครูอิ๋ว

ที่ได้เขียนเพลงแบ่งปันกันมาที่กระทู่ของ mainoi

mainoi

• Newbie
  • *

ขอบคุญนะค่ะ

nongpai

ร้องก่อนนอนกลางวันได้ดีทีเดียวค่ะ

เด็กๆหลับฝันดีทุกคนเลย

แม่น้องอัยย์

• Newbie
  • *

เพลงนี้แม่น้องอัยย์เอามาจากหนังสือค่ะ

"ฝนตกจั่กจั่ก มือซ้ายถือปลา มือขวาถือผัก พอถึงที่พัก วางผักวางปลา"เปิดเผย

mainoi

• Newbie
  • *

ขอบคุณคุณพัชกับคุณแม่น้องอัยย์มากค่ะ

ที่ให้เพลงกับแนะนำหนังสือพร้องสื่อประกอบค่ะ

• Administrator
  • Sr. Member

3 เพลงนี้จะยากขึ้นมานิดนึงนะคะ

1. เพลงพระอาทิตย์ยิ้มแฉ่ง
โผล่มาจากขอบฟ้า เค้ามาในยามเช้า
ส่องแสงให้เรา อบอุ่นสบาย
เค้าลอยข้ามเราไป จมหายไปในยามเย็น
พรุ่งนี้เราก็จะเห็น เค้าโผล่อีกที...ที่เดิม
พระอาทิตย์ยิ้มแฉ่ง

พระอาทิตย์ ยิ้มแฉ่ง  แก้มแด๊ง...แดง      

แต่งตัว ทาแป้งโผล่มา ยามเช้าตรู่ ฮู๊ ฮู

พระอาทิตย์ ยิ้มแฉ่ง แก้มแด๊ง...แดง
แต่งตัว ทาแป้งโผล่มา ส่งยิ้มให้คุณหนู

ยิ้มน้อยยิ้มใหญ่

2. ใจของเจ้าตัวเล็ก

ถึงฉันเป็นเด็กเล็กๆ  แต่ฉันช่วยเหลือทุกคน (ซ้ำ)

ถึงฉันเป็นเด็กเล็กๆ  แต่ใจฉัน ไม่เล็กเหมือนตัว

ฉันรักทุ่งนาป่าเขา  ท้องฟ้าและท้องทะเล

ฉันรักต้นหญ้าใบเขียว  และสายลมพัดเย็นใจ

ฉันรักแสงแดดยามเช้า  รวมทั้งแมวเหมียวกระต่ายน้อย

ยิ่งกว่านั้น..ฉันรักทุกคน

3. อันนี้จำชื่อไม่ได้ค่ะ

ฉัน..มีตาไว้มองดู  มีหูเอาไว้ฟัง

มีคำพูดที่ดี  จากปากฉันทุกวัน

มีความรักในหัวใจ  มือน้อยๆไว้ทำงาน

เพื่อสร้างสรรค์..ทุกสิ่ง  ด้วยความรัก

mainoi

• Newbie
  • *

ขอบคุณค่ะ